పొగ మంచు…. కార్ల్ సాండ్ బర్గ్, అమెరికను

20 వ శతాబ్దం రెండవదశకంలో ఎజ్రా పౌండ్, HD, Amy Lowell మొదలైన వాళ్ళు, కొద్దికాలమే అయినా,  బాగా ప్రాచుర్యంలోకి తీసుకువచ్చిన  “ఇమేజిస్టు” ఉద్యమపు భావపరంపరలో చూడాలి.   అవసరానికి మించిన మాటలూ, అలంకారాలతో చెప్పదలుచుకున్న వస్తువుకప్పడిపోయిన ఆనాటి విక్టోరియన్ సంప్రదాయాలకి తిరుగుబాటుగా వచ్చింది ఈ ఉద్యమం.  ఏ అలంకారాలూ, వాచాలతా లేకుండా, సరియైన పదాలు వాడుతూ (దగ్గరగా ఉండే పదం కూడా వాళ్ళు నిరసించారు) కవి తను చెప్పదలుచుకున్నది శిల్పం చెక్కినంత శ్రద్ధగా చెప్పాలి. ఈ కోణంలో చూసినపుడు పొగమంచుకీ, పిల్లికీ పోలికలు, రంగులోనూ, మెల్లమెల్లగా అడుగులేసుకుంటూ రావడంలోనూ, ఎవరైనా చూస్తున్నప్పుడు వెనక కాళ్ళమీద,  కూచున్నట్టు ఆగిపోవడంలోనూ కనిపిస్తుంది.  

.

పొగమంచు

పిల్లిపిల్లలా వస్తుంది.

ఓడరేవు మీదా, నగరం మీదా

ఏ చప్పుడూ చెయ్యకుండా ఆగి

పిర్రలమీద కూచుని చూసినట్టు చూసి

మళ్ళీ  ముందుకి సాగిపోతుంది.

.

కార్ల్ సాండ్ బర్గ్

January 6, 1878 – July 22, 1967

అమెరికను.

.

.

This Imagist poem of Carl Sandberg should be viewed in the spirit of that movement.  At the outset, it may not look interesting. The imagist movement avows for delineating a clear visual image through the poem without  excessive usage of language (using exact word, to be precise) or decorations and embellishments of any kind to impress upon the reader.  Same time, the exactitude of words should convey to the reader what the poet intends.This movement is a rebellion against the flowery language of the Victorian era.

.

Fog

.

The fog comes

on little cat feet.

It sits looking

over harbor and city

on silent haunches

and then moves on.

.

Carl Sandburg

January 6, 1878 – July 22, 1967

American

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.

%d bloggers like this: