ఔష్విద్ తర్వాత … ఆన్ సెక్ష్టన్ (Anne Sexton)

[2009 IPS Batchకి చెందిన నరేంద్ర కుమార్ సింగ్ విధినిర్వహణలో ఉండగా,  మొన్న గురువారం 8మార్చి2012 న గనులమాఫియా అతని మీదనుండి ట్రాక్టరు తోలి పొట్టనబెట్టుకుంది. నిజాయితీగా పనిచెయ్యడమే అతని పాపం. అది నిజాయితీగల అధికారులకి వాళ్ళ వార్నింగు అయితే,నిజాయితీగల అధికారులకు, ప్రజలు తాము వాళ్లకి అండగాఉన్నామన్న  విశ్వాసాన్ని కలిగించలేకపోతే, ఉన్న ఆ ఒకటి రెండు తులసి మొక్కలు కూడా అధికారానికి దాసోహం అనవలసి విషమ పరిస్థితి వస్తుంది. అవినీతిమీద యుధ్ధం చెయ్యాలంటే మౌనం పనికి రాదు. ఇది ఖచ్చితంగా నాజీల ఘోరాలకు సాక్షులుగా నిలిచిన ఔష్విద్(Auschwitz)లోని అరాజకాన్ని గుర్తుచేస్తుంది. రెండవ ప్రపంచసంగ్రామం తర్వాత జరిపిన Nuremberg Trials లో ఔష్విద్ మొదటి కమాండెంట్ Rudolf Höss “2.5 మిలియన్ మందిని గాస్ ఛాంబర్ కి పంపగా, మరో 0.5 మిలియన్ మంది రోగాలవల్లా, తిండిపెట్టక మాడ్చడం వల్లా చనిపోయా”రని చెప్పాడు. అవి అతిశయోక్తులుగా కొట్టి పారేసి, ఆ అంకెల్ని మొత్తం 3 మిలియనునుండి 1.3 మిలియనుకి అధికారగణాంకాలు సవరించి అందులో 90 శాతం యూదులుగా గుర్తించారు) ప్రజాస్వామ్య పరిరక్షణలో ప్రజలు తమగొంతు వినిపించకపోయినా, అధికారులు తమబాధ్యతలను నిర్వర్తించక పోయినా జరిగే పరిణామాలను సోదాహరణంగా ఎప్పటికప్పుడు చరిత్ర మనకి చూపిస్తోంది.

అందుకోసమే ఈ రోజు ఏన్ సెక్ష్టన్ (Anne Sexton) కవిత  “ఔష్విద్ తర్వాత”  సమర్పిస్తున్నాను.

ఇది నరేంద్ర కుమార్ సింగ్ కి నా అశ్రునివాళి. His death should not go unnoticed or his dedication to duty unhailed and unsung.)  మీరు కూడా మీ గొంతు వినిపించండి.

ఈ కవితలో ఆన్ సెక్ష్టన్ (Anne Sexton) కొన్ని చిత్రమైన మాటలు ప్రయోగించింది… మృత్యువు చెయ్యవలసిన పనిని మనిషి చేసేస్తుంటే తనకి పనేంలేక గోళ్ళు గిల్లుకోవడం, ముడ్డి గోక్కోవడం వంటివి. ఈ మాటలు అసభ్యంగా కనిపించినా, మనిషిచేసిన పనియొక్క అసభ్యత తీవ్రతను సూచించడానికి ఆమె ఈ మాటలు వాడినట్లు నే భావిస్తాను.

గమనిక: మనం సరిగా అవగాహన చేసుకోక పోతే “దేముడు వినకూడదని నేను కోరుకుంటున్నాను” అన్న చివర మాటలు ముందు చెప్పిన వాటికి వ్యాఘాతంలా కనిపిస్తుంది. దేముడువినకూడదని కోరుకోవడంలో ఆంతర్యం, అటువంటిమనిషిని సృష్టించినందుకు దేముడికి  సిగ్గువేస్తుంది కాబట్టి అతనికి ఆ యిబ్బంది తప్పించడానికి అని మనం అర్థం చేసుకోవాలి]

                                                            Auschwitz Holocaust                                                   Hungarian Jewish mothers, children,     elderly and infirm sent to the left after ‘selection” They will be murdered in the gas chamber soon after (May 1944)

.

గాలం లాంటి నల్లని ఆవేశానికి

నేను దొరికిపోతాను.

.

ప్రతి రోజూ,

ప్రతి నాజీ,

ఉదయం 8 గంటలకి,

తన ఫలహారానికి,

ఒక పసిపాపని,

తన పెనం మీద దోరగా వేపుకుంటాడు.

.

మృత్యువు చాలా నిర్లిప్తంగా చూస్తుంటుంది

గోళ్ళ మధ్య మట్టి తీసుకుంటూ.

.

మనిషి పరమదుర్మార్గుడు…

ఈ మాట నేను గట్టిగా అంటాను.

మనిషి ఒక పువ్వు.

కాలికింద నలిపేయవలసినది.

ఈ మాటలు నేను అరిచి మరీ అంటాను.

మనిషి ఒక బురద పక్షి.

ఈ మాటలు నేను అరిచి మరీ అంటాను

.

మృత్యువు నిర్లిప్తంగా చూస్తుంటుంది…

ముడ్డి గోక్కుంటూ.

.

జీవం ఉట్టిపడే పాదాలతో,

అద్భుతమైన చేతులతో….

మనిషి ఒక దేవాలయం కాదు…

ఒక పశువులకొట్టం.

ఇక

ఎన్నడూ, ఎన్నడూ, ఎన్నడూ, ఎన్నడూ, ఎన్నడూ

మనిషికి ప్రకృతిలో  ఏవిధమైన ఆధిక్యతా లేకుండుగాక!

మనిషికి సృజనశక్తి  లేకుండు గాక!

మనిషికి ఏ శాసనాధికారాలూ లేకుండుగాక!

మనిషి  తలెత్తుకోలేక ఉండుగాక!

ఈ మాటలు నేను అరిచి మరీ అంటాను.

.

కాని ఈ మాటలు దేముడు వినకూడదని కోరుకుంటున్నాను.

.

After Auschwitz

.

Anger,
as black as a hook,
overtakes me.
Each day,
each Nazi
took, at 8: 00 A.M., a baby
and sauteed him for breakfast
in his frying pan.

And death looks on with a casual eye
and picks at the dirt under his fingernail.

Man is evil,
I say aloud.
Man is a flower
that should be burnt,
I say aloud.
Man
is a bird full of mud,
I say aloud.

And death looks on with a casual eye
and scratches his anus.

Man with his small pink toes,
with his miraculous fingers
is not a temple
but an outhouse,
I say aloud.
Let man never again raise his teacup.
Let man never again write a book.
Let man never again put on his shoe.
Let man never again raise his eyes,
on a soft July night.
Never. Never. Never. Never. Never.
I say those things aloud.

I beg the Lord not to hear.

Anne Sexton

(9 November, 1928 – 4 October, 1974)

(Text Courtesy: http://www.poemhunter.com/poem/after-auschwitz/)

“ఔష్విద్ తర్వాత … ఆన్ సెక్ష్టన్ (Anne Sexton)” కి 15 స్పందనలు

 1. very good poem at right time. people should protest.

  మెచ్చుకోండి

  1. Sarma garu,

   Thank you for your support. It’s time that people make their voice heard everyday than once in 5 years.
   with best regards

   మెచ్చుకోండి

   1. I have registered my protest by an article in my bloghttp://kastephale.wordpress.com/wp-admin/admin-ajax.php today

    మెచ్చుకోండి

   2. Sarmagaru,

    As I was on travel yesterday, I did not see your blog. Today I saw it. Thank you for your great support. I also wish our bloggers will be more active on contemporary issues. Thank you once again.
    with best regards

    మెచ్చుకోండి

   3. Really I am perplexed. I wanted to protest, I have protested in my own style. Thank u for your comment.

    మెచ్చుకోండి

 2. ఈ ఘాతుకాలని నిరసిస్తున్నాను. ఇది అధికారిని కోల్పోవటం కాదు, నిజాయితి, నిర్భీతిని, కర్తవ్య నిర్వహణని వెన్నుపోటు పొడవటం. లోపలివారు అనుకూలత కల్పించనిదే వెలుపలి అరాచకానిది ఇంత పైచేయి కాలేదు. ‘తన’ అన్న జీవిత పరిధిలో వ్యక్తిగా మాత్రమే తన్ను తాను చూసుకునే ఎందరో సిగ్గుపడాలి. భౌతిక దేహం విడినా నరేంద్ర కుమార్ సింగ్ చిరంజీవి. వీరప్పన్ చేతిలో హతమైన ఆంధ్రప్రదేశ్కు చెందిన కర్ణాటక కేడర్ ఐఎఫ్ఎస్ అధికారి శ్రీనివాస్, 1999 లో అమరుడైన ఉమేష్ చంద్రని కూడా కలిపి, వృత్తి నిర్వహణ లో ఇలా ప్రాణాలు కోల్పోయేవారు (ఉదా: రాజీవ్ గాంధీ తో పాటుగా మరణించిన దాదాపు 15 మంది ఇటువంటి నిజాయితీపరులైన అధికారులు) అందరికీ అశ్రునివాళి.

  * మా కుటుంబ సంబంధబాంధవ్యాల కారణాన ఉమేష్ చంద్ర ని ప్రస్తావించటం జరిగింది. అతి పిన్న వయసులో భాగస్వామి ని కోల్పోయిన అతని భార్య, కుటుంబ వేదన వినివున్నాను గనుకా.

  మెచ్చుకోండి

  1. Usha garu,
   Thank you for lending your voice. I can remember an old story in Andhra Pradesh when one honest officer in transport department working as (the then) RTO of an important minister’s district was deliberately run over by a speeding lorry. That was first of its kind when vehicles were not stopped, and then came the use of barricades for stopping the speeding vehicles on high ways. What is worrying is the government’s apathy in disposing off such cases speedily and punishing the culprits on one hand and the people’s apathy to raise their voice in support of honest / dutiful officers. I read about Sri Umesh Chandra. I respectfully bow my head to all those officers who laid their lives in due discharge of their duty to this country. Pity poets find not enough material in them to sing about. I cannot but recollect Charge of the Light Brigade here.
   Thanks again.
   with best regards

   మెచ్చుకోండి

 3. కర్తవ్యం కోసం ప్రాణాలొడ్డిన నిజాయతీ అధికారులకు శౌర్య, పరమవీర చక్ర లాంటి సైనిక అవార్డులు ఇవ్వాలి, పోలీసు మెడల్సే కాదు.

  మెచ్చుకోండి

  1. Snkr garu,

   Thank you for your opinion. I am not sure if that be possible because of the distinctions between and civilian awards. Nevertheless, I will be happy if people shall not treat these incidents as another piece of news but remember them and their sacrifices and give their voices so that they reach the people that matter.
   with best regards

   మెచ్చుకోండి

 4. I don’t deny ,that the gallantry awards should be given. At the same time the Govt. should not allow such acts to be repeated.

  మెచ్చుకోండి

  1. Sarma gaaru,
   as long as criminal politicians are allowed to contest and get elected these things are bound to happen. It is not in the hands of Govt, that’s why they have setup these awards to give away every year. I feel pity for the young& intelligent officer who paid dearly with his life. How sad it is that his dreams and that of his parents, family ended so abruptly, in the hands of an uneducated criminal tractor driver! This shows the importance of decriminalisation of politics. About 25% of present MPs have criminal records.

   మెచ్చుకోండి

 5. Snkr ji I fully concur with u in all aspects. Unfortunately the selection of the candidate of the party is in the hands of……….so every thing is going wrong and we are electing only goons. Thank u

  మెచ్చుకోండి

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.

%d bloggers like this: